สมาคมศิษย์เก่าโรงเรียนปิยชาติพัฒนาฯ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

สมาคมศิษย์เก่าโรงเรียนปิยชาติพัฒนาฯ

ศิษย์เก่าโรงเรียนปิยชาติพัฒนา ในพระราชูปถัมป์ สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดฯ สยามบรมราชกุมารี

บ้านLatest imagesค้นหาสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

กระทู้เก่าในตำนาน:ยังภูมิใจในสถาบันกันอยู่รึเปล่า

Go down 
3 posters
ผู้ตั้งข้อความ
Admin
Admin
Admin

กระทู้เก่าในตำนาน:ยังภูมิใจในสถาบันกันอยู่รึเปล่า Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: กระทู้เก่าในตำนาน:ยังภูมิใจในสถาบันกันอยู่รึเปล่า   กระทู้เก่าในตำนาน:ยังภูมิใจในสถาบันกันอยู่รึเปล่า I_icon_minitimeTue Jun 30, 2009 6:57 pm

พี่ไม่รู้นะ ว่าน้องๆสมัยนี้ยังภูมิใจใน ร.ร. ของเราเหมือนสมัยที่พี่ๆกำลังเรียนกันอยู่รึเปล่า เมื่อสิบกว่าปีก่อนไปทางไหนก็มีแต่คนชมว่าเด็กปิยชาติเรียบร้อย , จะขึ้นรถไป ร.ร. ก็ต้องยืนเข้าแถว ห้ามนั่ง เมื่อก่อนพี่ก็รู้สึกนะว่าน่าอาย..เฉยเชียว ..แต่ตอนนี้พี่บอกตรงๆ พี่ภูมิใจใน ร.ร.ของเรามาก แต่นี่น้องเป็นอะไรกันไปหมด มา Post ด่ากันเอง, ด่าอาจารย์ เอาเรื่องภายใน ร.ร.มาเปิดเผยให้คนอื่นรู้ทำไม ทำไมไม่เอาเวลาไปช่วยกันสร้างชื่อเสียงให้ ร.ร.ของเรา " ปิยชาติ..พัฒนา แหล่งวิชา แหล่งเกียรติ แหล่งวินัย " ยังร้องเพลงนี้กันทุกวันศุกร์หรือเปล่า ถ้าไม่ได้ร้องพี่แนะนำให้ร้องกันนะ หลังเคารพธงชาติ แล้วอีกอย่างเวลาจะคิดทำอะไรช่วยกรุณาคิดถึงเข็มที่ติดหน้าอก, และตรา ร.ร.ที่ปักที่หน้าอกหน่อยนะคะ ตรานั้นคือ มงกุฏประจำพระองค์ของสมเด็จพระเทพฯ นะ ละอายกันบ้าง ขนาดยายพี่จะเอาไปทิ้ง พี่ยังเลาะตรา ร.ร ออกก่อนเลย ไม่อยากให้ใครมาเหยียบย่ำ ขอร้องเถอะนะรัก ร.ร.ให้มากขึ้นอีกนิด..ถ้าคุณหมดความภูมิใจใน ร.ร.ของเราแล้วหล่ะก็ ลาออกไปเถอะ ไปในที่ที่ดีกว่า อย่ามาทำให้ร.ร.ของเราทุกคนเสียชื่อเสียงไปมากกว่านี้เลย...ขอบคุณ
โดย: รุ่นบุกเบิก 0130 [24 มิ.ย. 49 22:21] ( IP A:203.156.149.47 X: )

--------------------------------------------------------------------------------
ความคิดเห็นที่ 1
เห็นด้วยค่ะ ถ้าไม่รักแล้วจะมาเป็นปิยชาติทำไม
โดย: ปชพ 10 [30 มิ.ย. 49 10:49] ( IP A:203.154.48.14 X: )

--------------------------------------------------------------------------------
ความคิดเห็นที่ 2
เห็นด้วยค่ะ..พี่ก็จบไปหลายปีแล้วรู้สึกว่าปิยชาติตอนนี้มันยังไงๆๆก็ไม่รู้พี่รู้สึกไม่ดีเลย..
โดย: รุ่น9 [1 ก.ค. 49 14:27] ( IP A:202.28.38.253 X: )

ความคิดเห็นที่ 3
เหนด้วยอย่างมากครับ.........แต่ตอนนี้ทุกอย่างมันเปลี่ยนไปแล้วครับ

มันเปนเรื่องที่.....ไม่อยากให้เกิดขึ้นเลยล่ะครับ

โดย: เดะบอร์ด [1 ก.ค. 49 19:38] ( IP A:61.19.168.199 X: )

ความคิดเห็นที่ 4
จุดเริ่มต้นของผมอยู่ที่นี่ ที่นี่คือ "ปิยชาติ"

โดย: เจ้าบ้าน [12 ก.ค. 49 23:07] ( IP A:58.10.149.248 X: )

ความคิดเห็นที่ 5
ภูมิจายมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
โดย: ท้เวสวา [10 ส.ค. 49 11:00] ( IP A:61.90.250.13 X: )

ความคิดเห็นที่ 6
อยากจะรุจังเลยนะคับว่า สมัยที่เจ้าบ้านเรียนที่ปิยชาติเปนแบบไหน

ผมเชื่อว่ามันแตกต่างกับปัจจุบันลิบลับเลยคับ
โดย: เดะบอร์ด [23 ส.ค. 49 21:13] ( IP A:61.19.168.107 X: )

ความคิดเห็นที่ 7
อยากให้รักกันมากมาก

ทำอะไรก็คิดถึง โรงเรียนด้วยน่ะ

พี่ก็เป็นอีกคนนึงที่จบไปหลายปีแล้ว

และก็รู้สึกไม่ดีเลยที่รู้ว่า โรงเรียนเราตอนนี้เป็นยังไง

จะทำอะไรก็นึกถึงโรงเรียน ที่คอยให้การศึกษาเราด้วย

อย่าให้ใครมาว่าเราได้ว่าเด็ก ปิยชาติ เป็นเด็กไม่ดี

เชื่อว่าลึกๆ แล้วทุกคนก็รักโรงเรียนเราเหมือนกัน

เพิ่งแต่ว่ายังไม่คิดอะไรเท่านั้นเอง

ถ้าน้องๆจบจากโรงเรียนไปแล้วก็จะรู้เองแหละว่ารู้สึกยังไง

ที่มีคนมาพูดว่า " โอยเด็กปิยชาติอ่ะเหรอ ....................."

ยังไงก็ทำดีๆกันให้มาก และสร้างชื่อเสียงให้โรงเรียนเราด้วย

" ชื่อเสียง " นะค่ะ ไม่ใช่ " ชื่อเสีย "

โดย: รุ่น 9 [30 ธ.ค. 49 14:14] ( IP A:210.86.217.225 X: )

ความคิดเห็นที่ 8
เมื่อก่อนพวกเราเรียกอาจารย์ว่า "พ่อ-แม่" อาจารย์เรียกเราว่า "ลูกปิยชาติ" น้องรุ่นหลังๆคิดดูแล้วกันค่ะ ว่าเมื่อก่อนพวกเรารักกันขนาดไหน ถึงแม้เราจะเรียนหลังคามุงแฝก เราก็มีความสุข ความภาคภูมิใจที่ได้เป็น ลูกปิยชาติ
โดย: รุ่นแรก [21 ม.ค. 51 12:30] ( IP A:58.8.70.120 X: )

ความคิดเห็นที่ 9
ภูมิใจที่สุดเรียนที่สุด ใจเราคือสีม่วงเราคือลูกใต้ต้นเสลา รุ่น8 6/4
โดย: oh_oh4@hotmail.com [20 ก.พ. 51 21:33] ( IP A:117.47.55.123 X: )

ความคิดเห็นที่ 10
พึ่งเข้ามาครั้งแรกไม่รู้ว่ามีเว็ปบอร์ด
เข้ามาอ่านกระทู้นี้แล้ว น้ำตาซึมเลยหวะ คิดถึงเรื่องเก่าๆ ผมภูมิใจมากที่จบจากที่นี่ ผมเป็นเด็กปราจีน ที่มาเรียนที่นครนายก ผมเป็นปิยชาติรุ่น3 ผมรู้จักโรงเรียนนี้ก็เพราะเมื่อก่อนตอนเรียนประถม ช่วงวันเสาร์-อาทิตย์ ที่ จปร. จะมีโครงการ"เสาร์ประทีป" (ถ้าจำชื่อผิดต้องขออภัยด้วย) ซึ่งเป็นโครงการที่ รุ่นพี่นักเรียนนายร้อย จปร. จะมาสอน-ติวหนังสือให้พวกเราทุกวันเสาร์-อาทิตย์ ซึ่งตอนนั้นผมนั้งรถผ่านโรงเรียนปิยชาติ ซึ่งตอนนั้นยังเป็นที่โล่งๆ มีอาคารมุงแฟกไม่กี่หลัง มีป้ายบอกว่าสถานที่ตรงนี้เป็นโรงเรียน ตอนนั้นผมคิดในใจว่าอยากมาเรียนที่นี้ เพราะเป็นโรงเรียนในพระราชูปถัมภ์ แต่อีกใจก็คิดอาคารเรียนก็ไม่มี เดินทางก็ไกล เพื่อนก็ไม่มี แต่สุดท้ายผมก็ได้มาสมัครสอบเข้าที่นี่ ผมเรียนที่นี่ ตั้งแต่ ม.1 จนถึง ม.6 ระหว่างที่เรียนอยู่ที่นี่มีอะไรสนุกๆให้ทำเยอะ มีหลายอย่างที่ที่นี่ไม่เหมือนกับที่อื่น เช่น ตอนผมมาเรียนที่นี่ใหม่ๆ ผมไม่เข้าใจว่าเวลารอรถประจำทาง ทำไมต้องยืน? และผมก็ได้รู้ว่าเส้นทางที่เราใช้เดินทางมาโรงเรียนนั้น บางทีสมเด็จพระเทพฯ ท่านก็เสด็จทรงเสด็จผ่านเช่นกัน พวกเรายืนกันเป็นระเบียบ ซึ่งเป็นเอกลักษณ์ของชาวปิยชาติพัฒนาฯ จริงๆ (ภูมิใจฟ๊ะ) ผมเห็นความเปลี่ยนแปลงก็เยอะ (แต่ก็คงยังสู้รุ่นพี่อีกสองรุ่นก่อนไม่ได้..) เคยนั้งเรียนตั้งแต่อาคารมุงแฟก จนถึงอาคารรูปก้างปลาที่ใช้กันอยู่ในปัจจุบันนี้
ทุกวันนี้ผมยังเก็บเข็มติดเสื้อตราประจำโรงเรียน ชุดนักเรียน ชุดกีฬา เสื้อกีฬาสีทุกแบบที่เคยได้มา หรืออะไรก็ตามที่มีชื่อหรือตราสัญลักษณ์โรงเรียนปิยชาติ ถึงผมจบมาแล้ว และไม่ค่อยได้กลับไปเยี่ยมโรงเรียน แต่ผมก็ยังนึกถึงโรงเรียนตลอด นึกถึงอาจาย์ รุ่นพี่ รุ่นน้อง โดยเฉพาะเพื่อนๆ ร่วมรุ่น ไม่ว่าจะห้องไหนก็ตาม ตอนนั้นเรารู้จักกันหมด ประมาณว่ามีไม่กี่ห้อง ม.6 มีทั้งหมด 4 ห้อง สายวิทย์ 2 ห้อง สายศิลป์ 2 ห้อง ผมอยู่สายวิทย์บางที่ก็แตะบอลกับสายศิลป์ แถมมีอยู่ห้องนึงมีแต่สาวๆล้วน...อิ.อิ ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็น ห้อง 6/4 มีแต่ผู้หญิง เฮอ....แค่นี้ละกันเล่ายังงัยก็เล่าไม่หมด เอาเป็นว่าภูมิใจมากที่จบจากที่นี่....โรงเรียนปิยชาติพัฒนาฯ

โดย: รุ่น 3 [30 ต.ค. 51 15:30] ( IP A:202.28.12.4 X: )

ความคิดเห็นที่ 11
ใช่จ้ะเห็นด้วยนะ
โดย: poopae2526@hotmail.com [23 เม.ย. 52 14:38] ( IP A:118.175.179.205 X: )

ความคิดเห็นที่ 12
คิดถึงเพื่อนๆ6/4 รุ่น 7 ทุกคนจ้ะ
โดย: ปู 6/4 รุ่น 7 [23 เม.ย. 52 14:39] ( IP A:118.175.179.205 X: )

ความคิดเห็นที่ 13
คิดถึงมากๆ"ปิยชาติพัฒนา" คิดถึงเพื่อน อาจารย์ คิดถึงทุกคนรุ่น 6 และรุ่นพี่รวมถึงรุ่นน้อง
โดย: แหม่ม 6/3 รุ่น 6 (2110) [15 พ.ค. 52 14:26] ( IP A:124.121.183.18 X: )

ความคิดเห็นที่ 14
คิดถึงเพื่อนๆรุ่น 14 ทุกคน

คงได้ข่าวไม่ดีที่เกิดขึ้นกับโรงเรียนกันทุกคนแล้วนะ

ตอนนี้รู้สึกห่วงโรงเรียนมาก

ส่วนคนที่ปล่อยข่าวน่าจะรู้ตัวเองดีนะ

ยังจะกล้าอยู่อีกหรออออออ
โดย: ศิษย์เก่า [20 มิ.ย. 52 1:43] ( IP A:118.173.219.169 X: )
ขึ้นไปข้างบน Go down
https://piyachart.thai-forum.net
arsenal

arsenal

ที่อยู่ : 3/93ม.4 ม.สวนสุทธิดา ต.คลอง5 อ.คลองหวง จ.ปทุมธานี 12120

กระทู้เก่าในตำนาน:ยังภูมิใจในสถาบันกันอยู่รึเปล่า Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: พี่รุ่น 6 ครับ   กระทู้เก่าในตำนาน:ยังภูมิใจในสถาบันกันอยู่รึเปล่า I_icon_minitimeFri Jul 10, 2009 12:51 pm

ทุกๆสิ่งทุกอย่างมันเปลี่ยนไปตามกาลเวลา....เดี๋ยวนี้ลูกเสลาเลือดมันไม่เข้มข้นเหมือนก่อนแล้ว รู้สึกแย่ที่ตอนนี้มีแต่พวกนอกคอกที่ทำให้เสื่อมเสีย Crying or Very sad พี่เชื่อว่า ศิษย์ปัจจุบัน ส่วนใหญ่พยายามทำตัวดี ประพฤติตัวดี แต่ก็มีส่วนน้อยที่มันทำตรงกันข้าม มันก็เลยเสียกันหมด... Neutral เวลาคนอื่นว่า เขาว่าหมดเรียกรวมๆ***เด็กปิยชาติ*** แล้วไอ้พวกทำผิดคิดบ้างมั้ยปิยชาติเป็นชื่อใคร....เวรกรรมมีจริงๆนะน้องเอ้ย เรื่องการแต่งตัวมันไม่ต้องให้ใครมาบอกแล้ว โตจนขนาดนี้แล้ว ทำไมต้องให้ใครมาว่า น้องๆ กินข้าวนะครับ Question ไอ้ตัวมีเขากินหญ้ามันยังพูดรู้เรื่องกว่าน้องๆบางกลุ่มที่ จ้องทำให้เสียชื่อเสียงอีก (เสื้อหลุด ดูดบุหรี่ ใส่กางเกงพละ ขาลอย ตัดเสื้อให้สั้น ผมผิดระเบียบ) Sad ตอนนี้น้องอาจจะคิดไม่ได้ก็ได้ครับ แต่เมื่อจบไปแล้วน้องจะนึกย้อนกลับมาเองแต่มันก็แก้ไขอะไรไม่ได้แล้วครับ...ทำไมตอนอยู่ในร่มเสลา ไม่ทำสิ่งดีๆ ที่เป็นเกียรติ แก่ตัวเอง แก่โรงเรียนล่ะครับ.....พูดไปเดี๋ยวก็จะเข้าข่ายมาด่ากันเองอีก ก็อยากให้น้องๆคิดเองละกันครับ ไอ้เรื่องด่ากันเอง นินทาอาจารย์ มันเนรคุณนะครับ ไม่เจริญนะครับ Evil or Very Mad
ก็ขอเป็นกำลังใจกับน้องๆที่ประพฤติตน ตามกฏระเบียบ ทุกๆคนครับ ทำต่อไปครับ มันได้กับตัวเราเองครับ cheers
surangratd

ตั้งหัวข้อเรื่อง: เห็นด้วยจริง ๆ ค่ะ   กระทู้เก่าในตำนาน:ยังภูมิใจในสถาบันกันอยู่รึเปล่า I_icon_minitimeFri Sep 11, 2009 4:22 pm

ได้มีโอกาสลาคลอดมากลับมาอยู่บ้าน 1 เดือน
เคยเห็น นร. เรามานั่งร้านไอติม (ทั้ง ๆ ที่เป็นเวลาเรียน) ที่ในเมืองและสูบบุหรี่ด้วย (นร.หญิง)
วันนั้นใส่เสื้อพละ มีตรา รร.ของเราชัดเจน
หลังจากนั้นก็ได้ยินผู้หญิงวัยกลางคนก็ตำหนิเด็กผู้หญิงเหล่านี้
...อนาถใจจริง ๆ ...
แต่ก็นั่นล่ะค่ะ ในสังคมมีทั้งคนดี และไม่ดี...ต้องทำใจ...

lol! ...อยากบอกว่า เป็นรุ่นที่ 4 และยังทันได้เรียนอาคารมุงแฝก...ภูมิใจและชอบใจจริง ๆ ค่ะ...
วันที่ 26 ธ.ค. 52 อยากให้พี่ ๆ น้อง ๆ และเพื่อน ๆ ไปกันเยอะนะคะ ถึงแม้ไม่ได้มีส่วนร่วมในการจัดงาน..

Very Happy ...แต่ทุกคนคือส่วนที่เติมเต็มให้งานนี้สมบูรณ์และน่าจดจำค่ะ... I love you

From.. Jeab ม. 6/4 รุ่น 4 สีฟ้าจ้า
GAY
ผู้มาเยือน

ตั้งหัวข้อเรื่อง: ความภูมิใจ   กระทู้เก่าในตำนาน:ยังภูมิใจในสถาบันกันอยู่รึเปล่า I_icon_minitimeFri Sep 25, 2009 3:07 pm

ภูมิใจมากๆๆที่ได้มาเรียนที่แห่งนี้ และถือว่าเป็นรุ่นบุกเบิกเหมือนกัน อาจารย์และลูกศิกษ์ก้อผูกพันธ์กันมาก
นร.สมัยนั้นก้อแต่ตัวเรียบร้อยกว่าสมัยนี้เยอะ อยากให้น้องๆรุ่นหลังๆนี้ ช่วยกันรักษาชื่อเสียงและหน้าตาของสถาบันกันด้วย เพราะยังไงเรายังถือว่า เราอยู่ใต้ร่มพระบารมีของสมเด็จพระเทพราชสุดาฯ ของพระองค์ท่านอยู่ เพราะด้วยตรามงกุฏและชื่อของโรียนเรียนที่ท่านทรงพระราชทานให้นั้นก็เปรียบเสมือนเป็นตัวแทนของพระองค์ท่าน king

จึงอยากให้น้องๆรุ่นหลังๆ คิดให้ดีๆก่อนที่จะใส่ชุดนักเรียนออกไปทำอะไรที่ไ
ม่เหมาะสม น
อกสถานศึกษา :study:
prempram
ผู้มาเยือน

ตั้งหัวข้อเรื่อง: คิดถึงอดีตเสมอ   กระทู้เก่าในตำนาน:ยังภูมิใจในสถาบันกันอยู่รึเปล่า I_icon_minitimeTue Nov 17, 2009 8:42 am

คิดถึง มิตรภาพ และความผูกพัน ของความเป็นลูกปิยชาติฯ เสมอ
ตื้นตันทุกครั้ง ทุกปี ที่สมเด็จพระเทพฯ ทรงไม่เคยลืมลูกปิยชาติเลย

เราก็รุ่นบุกเบิกเหมือนกัน คุณเจ้าบ้านอยู่ห้องไหนเอ่ย
ติดต่อหากันได้นะจ้ะ august_prem@hotmail.com
???????
ผู้มาเยือน

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: กระทู้เก่าในตำนาน:ยังภูมิใจในสถาบันกันอยู่รึเปล่า   กระทู้เก่าในตำนาน:ยังภูมิใจในสถาบันกันอยู่รึเปล่า I_icon_minitimeSat Jun 05, 2010 4:04 pm

ความคิดเห็นที่ 10 ใครอ่ะ รายงานตัวด้วย หลี่ รุ่น 3 6/2 เด็กเสาร์ประทีปเหมือนกัน ถ้าจะให้ทายต้องเป็นคุณโหนกใช่มั้ยครับ...อิอิ เดานะ ได้อ่านแล้วขนลุกเลย ภูมิใจมาจนทุกวันนี้ที่จบจาก"ปิยชาติพัฒนา" แหล่งศ฿กษาสูงส่ง ทรงศักดิ์ศรี....คิดถึงเพื่อนๆทุกคน อาจารย์ทุกท่าน คิดถึงอาจารย์แม่"แม่จุ"

กระทู้เก่าในตำนาน:ยังภูมิใจในสถาบันกันอยู่รึเปล่า
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1